Cách sử dụng các công cụ trong Photoshop

Thảo luận trong 'Kỹ Thuật - PTS' bắt đầu bởi kimdinhphoto, 26/9/10.

1. kimdinhphoto

kimdinhphoto Già Làng

Trong bài học này chúng ta sẽ tìm hiểu về chức năng các công cụ Photoshop ...đây là bài tổng quát,còn nếu bạn muốn biết cách sử dụng và sử dụng thành thạo thì mình sẽ có hướng dẫn cụ thể chi tiết về từng công cụ 1 .
    Phân tích thanh công cụ :

Trong thanh công cụ của Ps ta chia làm 4 phần là :

1.Selection, Crop & Slice Tools(lựa chọn,cắt)
    2.Retouch & Paint Tools (sửa sang và vẽ)
    3.Drawing & Type Tools (Vector Tools)
    4.Annotations & Measurement Tools
    Ngoài 4 phần này ra còn một số công cụ ...nhưng quan trong nhất là Foreground Color & Background color (mặt trước là sau bảng màu)
    Bây giờ ta sẽ đi tìm hiểu về chức năng từng công cụ,tôi sẽ trình bày thật ngắn ngọn sao cho các bạn dễ hiểu và nắm đc chức năng của từng công cụ:

Selection Tools (Công cụ chọn lọc)

Marquee Tools là công cụ để lựa chọn các hình vuông,hình elip,đường thẳng ...

Move Tool là công cụ dùng để di chuyển các vùng chọn,các đối tượng và các layer ...

Lasso Tools được dùng để làm những sự chọn lọc bất thường. Có một công cụ dây trói đa giác cho những sự chọn lọc hình nhiều cạnh, và một công cụ dây trói từ tính mà tự động đi theo sau những mép của những đối tượng.
    Magic Wand Tool đc dùng để lựa chọn một vùng của những màu tương tự trong 1 lần kick ( Như màu trắng trong biểu tượng đám mây).

Crop Tool dùng để cắt một bức tranh nhỏ từ 1 bức tranh lớn,ví dụ trong ảnh lựa chọn hình mặt to ...khi bạn Enter thì bức anh lớn sẽ biến thành bức ảnh như trong vùng chọn.Thường dùng như khi scan ảnh lên máy tính thì ảnh thường bị lệch ta sẽ dùng công cụ này để loại bỏ phần đó.Nếu bạn thích 1 thứ trong 1 bức ảnh giờ thì bạn biết phải làm gì rồi đó

Retouch Tools

Healing tools là công cụ được sử dụng để sửa chữa những sự không hoàn hảo trong những ảnh, hoặc xử lý những nhược điểm và được nhìn lại.

Clone Stamp Tool: Với Công cụ t làm nhái này, một người sử dụng có thể lựa chọn một điểm xuất phát nguồn ở đâu đó trên một ảnh, và sau đó vẽ nơi khác.

Eraser Tool có thể được dùng để xóa bỏ những bộ phận của một ảnh, sự chọn lọc hay lớp.

Sharpen Tool được dùng để làm sắc nét viền ảnh, trong khi Blur Tool thì làm mờ viền ảnh. Còn Smudge Tool thì cho kết quá như hình ...đám mây có những cái đuôi

Dodge Tool dùng để chiếu sáng những phần của 1 ảnh trong khi Burn Tool thì làm tối.Sponge Tool được dùng để bão hòa các vùng của ảnh

Painting Tools

Brush and Pencil tools dùng để vẽ ,chúng có các tùy chọn cho các bạn cho.Giống như kiểu là ngòi bút bạn chọn ngòi là các ngôi sao thì khi vẽ sẽ là các ngôi sao ...

Fill Tools Dùng để tô màu các vùng chọn,layer...

Vector Drawing & Type Tools

The type Tool
    Khi chon thanh công cụ Type thì trên menu ngang của Ps sẽ hiện lên bảng công cụ :

Font Family : Dùng để chọn font chữ có trong máy bạn
    Font Style : Dùng để chọn kiểu chữ,bao gồm Blod(chữ đậm),Italic(chữ nghiêng) và regular(mặc định ban đầu )
    Font size : kick cỡ chữ
    Anti-Aliasing Method:Các bạn có có thể hiểu đây là công cụ làm mịn viền chữ.Khi tạo chữ ở viền chữ sẽ ko mịn,nếu bạn chọn các giá trị ở đây thì viền chữ sẽ mịn và trơn hơn :
    ví dụ:ở dưới ảnh đây ban đầu viết chữ để ở anti-aliasing Method ở giá trị None sau đó chon giá trị Crisp.Đứa chuột lên ảnh để thấy sự khác biệt

Tiếp đến là công cụ Change the text Onrientation :

Nếu bạn chọn công cụ này thì chữ sẽ được dàn theo chiều dọc :

Pen Tools được dùng để tạo ra những hình dạng và những đường mà có thể được sử dụng như những đối tượng vectơ mà có thể được đánh vảy tới bất kỳ kích thước nào.

Mặt màu ở trên sẽ đc dùng trong tác phẩm của bạn còn phần màu dưới thì đc dùng tới ví dụ như khi bạn dùng tẩy,tẩy đến đâu thì màu đó sẽ xuất hiện đến đó .

Các sử dụng Shap tools

Rectangle:Vẽ các hình vuông
    Rounded Rectangle tool:Vẽ các hình với các góc bo tròn,bạn có thể thay đổi giá trị ở radius trên thanh công cụ nằm ngang.
    Elipse : Vẽ hình elip
    Polygon : vẽ hình Polygon.Thay đổi giá trị bằng các thay đôi Size ở thanh công cụ nằm ngang
    Line:vẽ các đường thẳng
    Custom Shape: vẽ các hình có trong bộ sưu tập shape của bạn
    Khi vẽ các hình này các bạn phải chú ý đến công cụ :

Đầu tiên là Shap layers : đây là giá trí mặc định ,khi vẽ các shape thì nó sẽ tô màu luôn trong shape.những vẫn còn đường path.Muốn xóa thì bạn chọn công cụ Pen tool(P) chuột phải và Delete
    Thứ 2 là là Paths : công cụ này chỉ vẽ khuân mẫu chứ ko tô màu luôn như công cụ trên,muốn tô màu cho nó thì bạn chuột phải và chọn Fill Paths tại use chọn Color và chọn màu bạn muốn tô.
    Thứ 3 là : Fill pixels là công cụ giống shap layers nhưng nó sẽ bỏ luôn đường paths

2. ruadavt

ruadavt New Member

cũng hay :))
    thank các bác

3. lyhoc84

lyhoc84 New Member

Cũng hay đấy bác. Còn nữa ko vây?

4. rockphoto

rockphoto MemVIP

Photoshop căn bản mà . bây giờ bác nào thử dựng lên topic ưu nhược của các công cụ và rồi từ đó áp dụng cái nào vào chỗ nào cho hiệu quả nhất . và vì thế các bạn cũng có thể học thêm những kinh nghiệm trong từng công cụ mà có thể mỗi nguời trong chúng ta có thể chưa biết.

5. lycafe_buon20

lycafe_buon20 MemVIP

bác nói đúng đó, đây là shop căn bản, nên hầu như anh em nào theo nghành ảnh cũng phải học qua các công cụ này rồi, vẫn đề chính như bác đã nói, là mỗi công cố có những ưu nhược điểm thế nào, có ai đó có thể chỉ ra từng cái ưu nhược của riêng 1 công cụ nào đó, và sử dụng vào việc gì của phần hình ảnh, như vậy sẽ rất hay và hữu ích cho những ACE cần chuyên sâu
    dẫu sao cũng thank bác chủ đã rất rất tâm huyết cho bài viết này.., để em quay ra ấn thank cái đã hihi

thoduong.org thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |