Những quy tắc cơ bản khi bắt đầu đến với nhiếp ảnh: RAW

Thảo luận trong 'Kỹ Thuật - PTS' bắt đầu bởi haohaop, 11/4/14.

1. haohaop

haohaop MemVIP

HÌ. TÌNH HÌNH LÀTRÊN DIỄN ĐÀN NHÀ MÌNH THẤY ÍT ANH EM TRAO ĐỔI VỀ: RAW

HÔM NAY MÌNH CÓ ĐƯƠC 1 TRANG THÔNG TIN VỀ EM NÓ. ANH EM VÀO THAM KHẢO VÀ ĐÓNG GÓP VÀI Ý KIẾN CHO DIỄN ĐÀN MÌNH THÊM PHONG PHÚ HƠN. THANKS!
    VÀ EM NÓ ĐÂY:
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

2. Trịnh Quý

Trịnh Quý Điều hành viên cũ

Theo quan điểm của mình thì JPEG cũng được mà RAW cũng được.Tất nhiên RAW có cái hay của nó là sử lý ảnh hậu rễ ràng khiến bức ảnh của mình đẹp hơn.Ai dùng quen cái nào thì dùng cái đó nhưng cũng phải chạy theo thời đại và công nghệ.Hiện tại mình cũng đang sử dụng cả RAW và JPFG và có lúc dùng cái này dùng cái kia chứ không mặc đình 1 cái một.Và hi vọng sau bài viết này sẽ học được nhiều cái hay của RAW cao thủ nào hiểu biết hơn có thể cho em và anh chị em ở đây vài lời khuyên hữu ích.

_TMT_ thích bài này.

3. rockphoto

rockphoto MemVIP

e chụp đám thì jpg cho đỡ nặng máy,lab dễ canh chỉnh
    chụp album cưới thì xài toàn Raw về mạy mọ . mấy năm nay rồi file raw giờ này quá quen thuộc, ko có raw ko thấy tự tin lắm

thietphuc.92 thích bài này.

4. ytho

ytho MemVIP

Bác nói đúng ý em quá , em chụp tiệc tùng j cũng bằng Raw hết khỏi sợ dư thiếu sáng màu mè khỏi sợ rạp đỏ luôn , nói chung đở lo hơn jipec

5. _TMT_

_TMT_ Super Moderator Thành viên BQT

Chụp Raw cho phép chỉnh sửa hậu kỳ tốt hơn
    Nhưng nếu ỷ lại vào Raw ( rằng: chụp dư thiếu gì cũng được - vào máy kéo 1 cái là xong ) thì có ngày chúng ta sẽ mất dần khả năng tính toán ánh sáng cho phù hợp ( Manual).

Mình thì chụp dịch vụ = JPG, nghệ thuật = RAW

Chỉnh sửa cuối: 11/4/14

6. thanhvan0981

thanhvan0981 MemVIP

Em thì để cả Raw lẫn JBG cứ làm cấi CARD 4g + cái 8g theo là sóng nói chung cứ chụp theo ý đồ của mình đc bao nhiêu tốt bấy nhiêu

7. rockphoto

rockphoto MemVIP

e nghĩ khác "ỷ lại" xem ra chưa hoàn toàn đúng
    trong nhiếp ảnh thì quan trọng nhất vẫn là khoảnh khắc. nếu như set đúng sáng thì có khi "xôi hỏng bỏng không"

hình lớn nhất định phải Raw.
    tuy nói là raw thì khả năng lấy lại tốt hơn khi mà ta chụp sai sáng. nhưng cũng chỉ là giới hạn thường thì -+ 2khẩu thôi. vượt 2 khẩu coi như vớt vát ko đẹp đc.
    - còn ám màu, sai whitebalance cũng khó xử lý lắm. mất nhiều công sức hơn là set máy (khống chế máy) cho đúng
    trên pts CC thì phải nói Raw có một lợi thế vô cùng lớn mà ko ai nhắc đến là có thể nâng( nội suy) dpi lên nhiều lần, ko giới hạn như các phiên bản PTs cũ( thường chỉ nâng đc 25 chấm cho đa số máy, 31 chấm cho 5dmarkII, markII, riêng D800. D600 e chưa đc thử bao giờ)
    -trên PTS cc cũng cho phép dùng camera raw chỉnh file ngay trên PTS. khiến cho ranh giới giữa file PTS (*.psd) và raw (*.nef,*.raw) không còn.

phuocduong86, _TMT_ and Trịnh Quý like this.

8. michaelspy

michaelspy New Member

theo em. thì mình chụp file raw tốt hơn là jpeg. tuy có nhiểu điểm ko tốt nhưng em vẩn chọn file raw

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |