Từng bước Phục chế Hình ảnh cũ

Thảo luận trong 'Kỹ Thuật - PTS' bắt đầu bởi hoandsg, 19/12/14.

1. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Các bạn thân mến !
    Diễn đàn TVC chúng ta đang từng ngày khởi sắc, lớn nhanh, lớn mạnh từng ngày… Đó là sự đồng tâm, hợp lực của Admin – BQT – cùng toàn thể anh chị em Thành viên tâm huyết và là mồ hôi - công sức của tất cả mọi người, của chúng ta, Diễn đàn TVC: Khơi nguồn ý tưởng !

Bên cạnh những thành công, như những tín hiệu đáng mừng để Diễn đàn TVC có thể sánh vai cùng những Diễn đàn anh em, chúng ta cần hy sinh, chia sẻ cho cộng đồng hơn nữa, để từ những cánh hoa, bông hoa… chúng ta xây dựng công trình công nghệ trên nền tảng Đoàn kết – Chung sức – Chung lòng… trải rộng lòng mình ra hơn nữa, để xây dựng nên một vườn hoa xinh tươi, lộng lẫy, lung linh bao sắc màu !

Trên tinh thần giao lưu, chia sẻ và học hỏi lẫn nhau, mình xin chia sẻ với các bạn: Từng bước Phục chế Hình ảnh cũ như sau:

01. Chuyển Ảnh Phục chế về Trắng đen, xử lý, loại trừ tất cả những vết trầy xước, lem nhem... trên tấm hình:

02. Chân dung cụ Ông phần tối quá đậm, ta chỉnh lại Shadow:

03.

04.

05.

06. Kiểm tra Phần sáng trong Chân dung cụ Ông... bị ám Màu, cho nên bị đục:

07. Ta vào Menu Image, để canh chỉnh lại Sáng - Tối:

08.

09. Sử dụng công cụ: Eyedropper (I), đồng thời nhấn phím Shift, chọn vào vùng sáng nhất là cái Mũi:

10. Sử dụng công cụ: Eyedropper (I), đồng thời nhấn phím Shift, chọn vào vùng tối nhất là cái con Mắt:

11. Chọn vào vùng sáng nhất trong khuôn mặt:

12. Kết quả:

13. Chọn vào vùng tối nhất trong khuôn mặt:

14. Kết quả:

15. So sánh:

16. Vẫn chưa ổn về Sáng - Tối, ta lại tiếp tục xử lý:

17.

18.

19.

20. Sử dụng công cụ Dodge để nhấn cho rõ Nét những vùng: Mắt, Tóc, Miệng... trong Phục chế Chân dung, chủ yếu dùng công cụ: Dodge & Burn, để làm rõ Nét các đặc điểm Chân dung...

21.

22.

23. Sử dụng công cụ: Burn để nhấn cho rõ Nét những vùng: Mắt, Tóc, Miệng...

24. So sánh - Kiểm tra:

25. Bắt đầu làm mịn Da:

26.

27. Tạo Layer Mask:

28. Nhấn phím Ctrl + I, đảo ngược vùng chọn cho Layer Mask - Chọn Brush mềm:

29. Chuyển Foreground color lên trên Background color:

30. Sử dụng Brush mềm, quét lướt qua những vùng cần làm mịn Da.
    Trường hợp lỡ tay quét vào những vùng không cần làm mịn: Như Tóc chẳng hạn... ta nhấn phím: X, để đảo ngược: Background color lên trên, Foreground color ở dưới !
    Và thay đổi: Opacity - Flow, thường xuyên - linh động...

31. Sử dụng công cụ: Smudge, để chải lại Tóc:

32. Thiết lập lại Options Brushes: Xoay "Vòng lái" cho Brush theo hướng của Tóc (F5):

33. Chọn Brush thích hợp, để vẽ lại Tóc:

34.

35. Kiểm tra:

36. Tiếp tục, chọn Brush thích hợp, để hoàn chỉnh vẽ lại Tóc:

37. Tiếp tục Thiết lập lại Options Brushes (F5).

38. Kiểm tra, bắt đầu làm mịn Da bằng công cụ Clone Stamp (Không sử dụng Plug-ins):
    Khi bắt đầu giai đoạn lên Màu, phải hoàn chỉnh tuyệt đối Phục chế Trắng đen !

39. Tạo Layer Mask, chuẩn bị lên Màu:

40. Lên Màu ảnh Trắng đen:

41.

42.

43.

44.

45.

46.

47.

48.

49.

50.

51.

52.

53.

54.

55. Sau khi lên Màu từng phần của Chân dung, ta cân chỉnh lại toàn bộ Màu cho Chân dung:

56.

57. Tiếp tục sử dụng công cụ Clone Stamp, để Retouch toàn bộ Chân dung (Không sử dụng Plug-ins):

58. Cắt, ghép Phông, Áo:

59. So sánh - Kiểm tra:

60. OK !

Trên đây, phương pháp Phục chế này, chỉ dành cho những tấm hình còn rõ Đường nét - Mảng khối... như trên, với những tấm hình đã mờ Đường nét - Mảng khối... chúng ta cần Phục hồi ở phương pháp khác... Có những tấm hình cũ kỹ, khi Phục chế, chúng ta phải dùng các loại Brush để vẽ lại hoàn toàn (Digital Painting)...

Với sản phẩm minh họa cho chia sẻ: Từng bước Phục chế Hình ảnh cũ, chưa phải là hoàn chỉnh, hoàn hảo ! Chúng ta cần sử dụng các loại Brush, để "chải" cho Tóc mượt mà hơn, nổi bật lên từng sợi Tóc... còn nâng cao hơn nữa về tính Thẩm mỹ - Nghệ thuật - Sáng tạo trong Phục chế !
    Chia sẻ này, chỉ là một trong những phương pháp Nhanh - Gọn - Đơn giản nhất, mà mình thường áp dụng ! Còn những phương pháp nâng cao, phương pháp Digital Painting ... xin hẹn lại ở những lần sau !

Các bạn thân mến !
    Mỗi ngày qua đi, là mỗi ngày tôi lại đón nhận được nhiều niềm vui, niềm chia sẻ của nhiều bạn từ bao miền… nhận thấy không thể đáp ứng lại được mọi thắc mắc, nhu cầu mong mỏi của nhiều bạn, tôi mạnh dạn chia sẻ: Từng bước Phục chế Hình ảnh cũ ! Hy vọng rằng, với tâm tình thân thương, trân trọng nhất, có thể giúp các bạn một phần nào khai mở về Phục chế Hình ảnh cũ

Trong Team Phục chế, tôi còn phải học hỏi thêm kiến thức Phục chế của nhiều anh chị em, rất mong anh chị em bổ sung, đóng góp thêm và cùng chia sẻ với cộng đồng Diễn đàn TVC, để nơi đây không chỉ là sân chơi đầy thú vị, mà còn là nghĩa tình ấm áp tình người, nét độc đáo của Diễn đàn TVC !

HÃY “KHƠI NGUỒN Ý TƯỞNG”, CÁC BẠN ƠI !
    Xin chân thành cảm ơn các bạn đã quan tâm, chia sẻ, chúc các bạn thành công !

Chỉnh sửa cuối: 19/12/14

2. mr.ngoc89ls

mr.ngoc89ls Active Member

thật đáng quý. cảm ơn bác đã chia sẻ. chờ tút phục chế ảnh tiếp của bác

hoandsg thích bài này.

3. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Các bạn thân mến !

Mình cũng đã nhiều lần đắn đo trước khi chia sẻ Tutorial này, nhưng để đáp lại sự mong mỏi của nhiều bạn thường xuyên gọi điện thoại - CHAT - Email... cho nên, mình mạnh dạn viết bài chia sẻ ! Và cũng như gây lên phong trào viết Tutorial về nhiều Lãnh vực - Chủ đề - Nội dung... trong Diễn đàn TVC ! Anh em mình tham gia nhiều Diễn đàn, chắc cũng đã thấy Diễn đàn người ta mạnh mẽ, chia sẻ rộng lòng... còn Diễn đàn mình, sao mà "nghèo nàn" chia sẻ Tutorial quá !

Khi chia sẻ: Từng bước Phục chế Hình ảnh cũ, thật tình, mình chia sẻ về phương pháp, chính vì nặng trau chuốt cho cách diễn đạt (Với mong muốn mọi người hiểu), mình đã chọn phương pháp phổ thông, mà người nào đam mê về Phục chế cũng có thể học hỏi được ! Mình đã không chú trọng Retoutch về Phục chế và đã cố ý nâng phần tối Ánh sáng - Không thể hiện giống như Setock Image gốc!

Trên đây, phương pháp Phục chế này, chỉ dành cho những tấm hình còn rõ Đường nét - Mảng khối... như trên, với những tấm hình đã mờ Đường nét - Mảng khối... chúng ta cần Phục hồi ở phương pháp khác... Có những tấm hình cũ kỹ, khi Phục chế, chúng ta phải dùng các loại Brush để vẽ lại hoàn toàn (Digital Painting)...
    Với sản phẩm minh họa cho chia sẻ: Từng bước Phục chế Hình ảnh cũ, chưa phải là hoàn chỉnh, hoàn hảo ! Chúng ta cần sử dụng các loại Brush, để "chải" cho Tóc mượt mà hơn, nổi bật lên từng sợi Tóc... còn nâng cao hơn nữa về tính Thẩm mỹ - Nghệ thuật - Sáng tạo trong Phục chế !
    Chia sẻ này, chỉ là một trong những phương pháp Nhanh - Gọn - Đơn giản nhất, mà mình thường áp dụng ! Còn những phương pháp nâng cao, phương pháp Digital Painting ... xin hẹn lại ở những lần sau !

Qua Từng bước Phục chế Hình ảnh cũ, mình mong muốn anh chị em Team Phục chế, các anh em trong các Lãnh vực Hình ảnh - Video - Multimedia - Kỹ thuật... người nào ở lãnh vực nào, thì nên chia sẻ cùng cộng đồng về Chủ đề - Nội dung... của mình, để từ những chia sẻ rộng lòng của các Thành viên tâm huyết, Diễn đàn TVC sẽ sôi động hẳn lên, mạnh mẽ, vững chắc xây dựng công trình công nghệ ngày càng tốt đẹp hơn !

Các bạn thân mến !
    Một mùa Gáng Sinh đang dần dần lan tỏa xuống trên nhân loại, trong những ngày này, anh em Ki-Tô hữu đang rạo rực trong lòng mong chờ Giáng Sinh an lành, niềm hân hoan và tâm tình Ki-Tô hữu đã thúc đẩy mình mở rộng lòng ra hơn thế nữa... để Giáng Sinh không chỉ của anh em Ki-Tô hữu, mà còn là niềm hạnh phúc, niềm viên mãn trong Đức tin:
    “ Anh em hãy yêu thương nhau như Thầy đã yêu thương anh em ” (Ga 15,12)

Xin chúc anh chị em Ki-Tô hữu - BQT - Các Thành viên TVC một mùa Giáng Sinh an lành, hạnh phúc, được tràn đầy Hồng Ân Thiên Chúa !

Chỉnh sửa cuối: 19/12/14

4. NewLif3™

NewLif3™ Super Moderator Thành viên BQT

Bác thật vất vả, cháu cảm ơn Bác nhiều ạ! Cháu sẽ xem tỉ mỉ, làm nhiều cho thuần thục, khỏi phụ công Bác đã hướng dẫn, chỉ bảo.
    Chúc Bác buổi tối ấm áp, yên bình.

5. khoimai

khoimai New Member

Xin cám ơn bạn rất nhiều, mong bạn có nhiều bài phục chế khó hơn.

haodesign™ and hoandsg like this.

6. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

Qủa thật là vất vả, chú đả chắt chiu tỷ mỷ từng chi tiếc 1 để up và chia sẻ cho AE xem mà học, cháu xin ghi nhận từ tấm lòng của chú
    << Sống trong đời sóng cần có 1 tấm lòng>> Cháu chúc chú mùa Noel này AN LÀNH HẠNH PHÚC

7. tranthituyet

tranthituyet Active Member

bác nào chỉ giúp với . em muốn lưu hết về máy thì lam sao . lưu cả ghi chú thích nữa. cám ơn trước nha

8. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Bạn tranthituyet thân mến !

*** Bạn mở chương trình: Microsoft Word Document , nơi trang này, bạn nhấp Chuột trái Máy tính (Giữ yên Chuột trái) Nhấp vào giòng đầu tiên, đến giòng cuối cùng của Tutorial, COPY -PASTE vào: Microsoft Word Document , đợi cho chương trình được copy xong, bạn lưu lại thành File lưu trữ !

*** Vì hình ảnh nhiều, cho nên File Word sẽ nặng, bạn nên cài đặt: Foxit Phantom PDF Business 5.5.6 Build 0218, trong chương trình Word, sẽ có giao diện của Foxit Phantom PDF Business, bạn sẽ Convert sang file: PDF để lưu trữ nhẹ nhàng...
    Chúc bạn thành công !

Chỉnh sửa cuối: 20/12/14
    nguyenbachbp and NewLif3™ like this.

9. tranthituyet

bác ơi bác vui lòng nói rỏ được không ạ

haodesign™ thích bài này.

10. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Bạn chờ mình trong giây lát, mình chụp màn hình Máy tính, Up lên, chia sẻ với bạn !

11. tranthituyet

thanhk bác nha . mình cần học hỏi nhiều

hoandsg thích bài này.

12. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Bạn tranthituyet thân mến !

Xin chia sẻ với bạn !
    01.

02.

03.

Nếu bạn vẫn không thực hành được, xin nhờ một người bạn nào đấy ở gần nhà bạn giúp cho, vì đây là căn bản Máy tính, bạn ạ !
    Chúc bạn thành công !

13. tranthituyet

bác thật nhiệt tình , cám ơn bác nha

hoandsg thích bài này.

14. caonguyentrang528

caonguyentrang528 Well-Known Member

cảm ơn bạn nha đúng là những tài liẹu quý giá

hoandsg thích bài này.

15. laogiaso_2

laogiaso_2 Member

bài viết quá nhiệt tình cãm ơn bác đã chia sẽ

hoandsg thích bài này.

16. khoimai

khoimai New Member

cám ơn bạn đă bớt thì giờ giúp mọi người được học hỏi thêm.

hoandsg thích bài này.

17. duyit79

duyit79 MemVIP

xin cảm ơn 1 bài chia sẽ đầy bổ ích.

hoandsg thích bài này.

18. tranhuuthuan

tranhuuthuan Member

rất cảm ơn bác rất nhiều ! thank ?

hoandsg thích bài này.

19. ThaiNhanAudio

ThaiNhanAudio New Member

đẳng cấp quá bác ơi... quá tuyệt... thank bác