Xin hướng dẫn xuất file HD từ Edius

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp' bắt đầu bởi tranthangtk8008, 2/4/15.

1. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Các bác hướng dẫn giúp e chọn cái nào để xuất file M2TS với ạ! E quay bằng Sony MC1500 ra đuôi MTS.
    E dùng Edius 6.1 để convert sang M2TS, mục đích là đưa vào Avid Liquid dựng HD. Cảm ơn các bác nhiều!

Chỉnh sửa cuối: 2/4/15

2. tranducxim

tranducxim MemVIP

chọn vào cái chữ hdv là ra file đưa vào avid nhớ đặt size hd2 1440-1080

3. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Có phải cái này không bác? Thế xuất Full HD thì sao ạ?

Chỉnh sửa cuối: 2/4/15
    Tiến Toàn. Digital™ thích bài này.

4. tranducxim

tranducxim MemVIP

hdv thì nó nhận thôi xuât full thì bó tay nhìn trong bảng có chỗ nào full đâu mà đòi full

tranthangtk8008 thích bài này.

5. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Cảm ơn bác! Nhưng mà file e quay là full mà 1920x1080, Edius nó cũng phải có chỗ cho xuất full chứ nhỉ! E xem ở hình phía trên AVCHD nó có cho xuất full nhưng mà e thử xuất 110 phút phim mà nó chạy tới gần 7 tiếng đồng hồ. E nghĩ mình chọn sai định dạng xuất thì phải. Xin bác nào hay sử dụng Edius thì tư vấn giúp e với! Cảm ơn các bác nhiều.

6. _TMT_

_TMT_ Super Moderator Thành viên BQT

Sao lại cực khổ vậy bạn, Edius 6 đã nhận MTS sao không dựng luôn mà lại Convertor rồi đem vào AL dựng.
    Edius 6 có đầy đủ chức năng cho bạn dựng một bộ phim nhanh, gọn, đẹp.

nguyenbachbp and tranthangtk8008 like this.

7. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Cảm ơn bác! E chưa rành Edius lắm, đang còn mò mẫm, với lại E chưa có đầu băng Edius, mới có đầu băng HD của AL thôi, vì vậy nên mới phải cực khổ vậy bác ah. Sau này học thêm để bớt cực. Bác giúp e xuất full HD chọn cái nào vậy?

8. _TMT_

- Edius cũng dễ mà, bạn đã biết cách dựng từ AL thì khi qua Edius chỉ cần tìm hiểu phím tắt và các chức năng nằm ở đâu thôi.
    - Có đầu băng HD của AL thì xuất ra từ AL rồi đem qua Edius dựng có phải nhanh hơn không ( đầu băng chỉ có 5' ).
    - Xuất HD thì có rất nhiều, còn xuất M2TS thì cho AL thì chọn AVCHD > AVCHD Sony ... ( 3 chấm này là dành cho bạn, máy quay sét chất lượng nào thì chọn chất lượng đó ). Bạn chọn đúng rồi, mỗi tội cái máy tính yếu nên xuất hơi lâu vậy thôi.

9. tranducxim

tranducxim MemVIP

khi chuyển phim cho avid thì ở ed tôi thấy có duôi m2ts (hdv)là avid nó nhận ngon thôi,còn duôi khác thấy ko nhận đc
    lấy nền dựa theo sang ed mà làm đầu băng có hơn không, làm nt thì tìm máy băng mà quay còn hơn convert lâu hơn time cap băng

NewLif3™, _TMT_ and tranthangtk8008 like this.

10. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Cảm ơn các bác! Chắc e phải bỏ thêm công sức học Edius thôi. Em đã xuất file theo bác tranducxim hướng dẫn nhưng mà thấy file giảm chất lượng nhiều so với file gốc. Thời gian thì 110 phút phim xuất hết 1 tiếng rưỡi. Như vậy có lâu quá không ạ!??

11. danhhuynhnhatanh@gma

danhhuynhnhatanh@gma New Member

có bác nào làm ơn chỉ mình xuất file mp4 bằng edius 6 được ko ạ, cám ơn nhiều

12. _TMT_

Bạn chọn H.264/AVC để xuất ra MP4.

van son and nguyenbachbp like this.

13. danhhuynhnhatanh@gma

hướng dẫn chi tiết luôn đi bạn, mình lần đầu tiên sử dụng phần mềm này nên chưa rành lắm. cám ơn trước ạ

lvt15 thích bài này.

14. _TMT_

Mình không biết gì để chỉ bạn nữa đâu. Tha cho mình nhé!

tranthangtk8008 and van son like this.

15. minhduclx

minhduclx MemVIP

sách quần áo lại nhà mình mình làm cho coi chi tiết.
    Người ta chỉ tới đó rồi còn đòi nữa.
    Mà bác @_TMT_ sao chọn AVCHD vậy ? ko chọn H.264/AVC ấy !?? Cái nầy Đức hỏi thật tình đó.
    Còn Đức chọn H264 vì Đức tháy về nén cùng như nhau là h264 nhưng thằng AVCHD hình như nén nhiều hơn, chép file cho khách coi laptop cũ nhiều khi coi không nổi, chơi thằng H264/AVC đỡ hơn. Nhưng thử có 1-2 lần rồi chọn nó luôn nên cái nầy vẫn còn mang thắc mắc nguyên do.

van son and _TMT_ like this.

16. _TMT_

Cái hình đó mình Copy ở mấy Comment bên trên đem xuống thôi bác Đức ơi.
    mình đã ghi rõ như vầy mà: Bạn chọn H.264/AVC để xuất ra MP4.

van son and nguyenbachbp like this.

17. danhhuynhnhatanh@gma

nén mp4 báo lổi Failed to export 0x80004005 Unspecified Error là sao mấy bác. chỉ giúp mình khắc phục ạ. cám ơn nhiều

18. _TMT_

Failed to export 0x80004005 Unspecified Error
    Không thể xuất 0x80004005 Lỗi Chưa xác định

Cái máy tính nó báo lỗi mà nó chưa biết lỗi gì thì ai mà biết được.

DC30PLUS and nguyenbachbp like this.

19. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

chính xác luôn

_TMT_ thích bài này.

20. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

đó là thông báo lỗi rất chung chung,quá nhiều vấn đề để bị lỗi như vậy
    Bạn tham khảo trong mục edius của TVC đã rất nhiều người bị lỗi khác nhau đều thông báo như thế
    để từ đó rút ra câu trả lời cho mình

_TMT_ thích bài này.

21. minhduclx

minhduclx MemVIP

Báo lỗi thế thì cài máy lại đi cho chắc ăn, còn ko có bản image thì bung ra.
    Hic Đức đang ko rảnh cài lại máy đây, ko để ý thấy máy cứ chậm chậm - giờ để ý kỹ thì sau khi update win đâu tháng 10 bản mới nhất Creater gì đó, Edius nó ko còn dùng VGA hỗ trợ nhiều nữa, xuất QuíckSync vẫn đc, nhưng mấy cái kỹ xão preview rớt thê thảm, render exp cũng lâu, đã thử :
    - gỡ hết drive vga cài lại = ko được vẫn thế.
    - sau đó cài chồng edius = ko được vẫn thế
    - gỡ sạch edius cài lại = ko được vẫn thế.
    ...còn mỗi cái cuối gỡ edius rồi gỡ drive rồi cài lần lượt lại là chưa thử. Nếu xong ko đc là xong film phải cài win lại.

nguyenbachbp thích bài này.

22. quochuy

quochuy New Member

Bác nào biết cho em hỏi với ! Em chọn H.264/AVC để xuất ra MP4 để giao cho khách gắn cổng USB trên TIVI để xem nhưng không hiểu sao TIVI vẫn thấy file nhưng không đọc được( Định dạng ko hổ trợ). Mong các bác giúp e với ạ, Thank !>

23. minhduclx

minhduclx MemVIP

Tivi model nào để truy tìm thông số !!! Thường mp4 là tivi đọc được tất mà (các tivi cỡ 3 năm gần đây, miễn đừng các tivi LCD đời đầu thì có cái có cái ko hỗ trợ mp4. Tin nổi ko có đợt đi đám gặp nhà kia chơi cái tivi đâu 50in hay hơn tý- vì nó bự chà bá hơn cai 42in ở nhà mình...nghe nói mua cũng gần 50 chai, vậy mà tới khi giao mò mãi ko ra cái ngõ USB để đọc !!! Hỏi lại kỹ họ mua lâu rồi, dạng đời đầu ấy, vừa mắc vừa ít công nghệ hỗ trợ).

24. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

bạn đã tự trả lời cho mình rồi mà = (dinh dang ko ho trợ)
    chỉ còn tìm cách phù hợp
    - chuyễn file là MPG vẫn giữ chuẩn HD nhé
    - nếu ko dc thì cắt mp4 ra nhiều đoạn mỗi đoạn ko quá 2gb
    - cách cuối cùng thì cắt mp2 ra nhiều đoạn mỗi đoạn ko quá 2gb
    3 cách trên chắn chắn sẽ có 1 cách phù hợp cho tv ấy

đó là kinh nghiệm nhiều lần gặp phải TV khó nhai

25. _TMT_

BẠN SỬA BÀI CỦA MÌNH LẠI, ĐĂNG TẤT CẢ HÌNH BÊN DƯỚI #25 VÀO CHUNG #25 NHÉ.

26. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

MP4 chưa xem được thì đừng mong xem được .MOV
    tốt nhất là dùng mp2, định dạng đời cổ phù hợp với TV đời cổ, và cả đời mới, nhược điểm là file hơi lớn nhưng cũng là ưu điểm đối với khách hàng thấy file lớn sẽ thích hơn

minhduclx thích bài này.

27. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nhược điểm ngoài file dung lượng lớn còn là không đẹp bằng. Chả hiểu sao cái file mp2 nén 30Mbit/s chả thấy ăn nổi cái Mp4 18MB/s

28. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

theo "quảng cáo" thì nó giảm được gần 1/2 dung lượng mà chất lượng tương đương, nhưng thực tế không được như vậy.
    mình thì thấy file quay bằng Nx100 hay AC90 UX90... tầm 20-22Mbps thì khi ra file mp2 25Mbps xem trên TV đẹp hơn so với MP4 tầm 15-17Mbps vì nhìn nó mịn hơn, ít noise, ít gai hơn, độ trong tuy giảm nhưng vẫn đẹp.
    bác Đức thích dung lượng thấp thì nén H.265 đó, FHD chỉ cần tầm 8Mbps là đẹp rồi, nén 10Mbps thì cỡ mp4 H.264 15-17Mbps. Mấy cái smart TV là xem được H.265 hết.
    giờ có cái card GTX750 - 750ti giá bèo lắm, trên dưới 1tr à, mà nó nén được H.265 luôn, nén 1 film cưới tiếng rưỡi tầm trên dưới 25p. Card này xài mát, ít tỏa nhiệt, nhiều mẫu không cần nguồn phụ, xài edius khỏe, chạy premiere cũng tàm tạm, nói chung là hiệu năng trên giá thành là cao nhất ở thời điểm này. Mới mua 2 con này có 850k 1 con nè, rẻ bèo, siêu mát, render vài tiếng cũng chưa nóng lên được 70c, chạy nhanh gấp đôi so với gtx 650, thua 950 xíu, tiếc là ram 1G nên photoshop và premiere chưa được ngon.

Hải Chuối and minhduclx like this.

29. minhduclx

minhduclx MemVIP

1. Hic lâu rồi Đức chưa check lại trên TV 2 thằng, để test lại xem sao. Chứ trước Đức test sao thấy thằng mp4 lại như có cơ chế giảm noise, làm hình ra trong hơn đẹp hơn. Dạng như nó đồng nhất màu gần gần nhau lại, ra 1 màu và làm tươi hơn ấy (ko đến nỗi quá đáng nhưng màu nó như màu film hoạt hình trong sáng và tươi ấy), nhất là các đoạn tối với Ac90 của Đức thấy noise rõ ấy, qua mp4 đỡ hơn nhiều. Có thể nhiều người ko thích thế vì màu nó nhìn giả không còn thực, nhưng các film HBO, StarMovie giờ toàn chơi cơ chế đó - và khách cũng thích long lanh hơn mà.Ah mà trước Đức có vọc chương trình gì quên béng rồi (mấy bác bên HDVietnam giới thiếu túa xua ấy), nén ngoài cách làm bớt noise thế nó còn làm tăng dạng constrat lên thì phải, nhìn film trong hơn rõ lắm, nhưng hình như nén hơi lâu nên Đức ko sài lâu rồi quên luôn.
    .
    2. Hic card bác mua được giá ngon quá, giá đó dưới Đức chỉ mua được card 750 thường hiệu thường thường luôn. Ko biết bác có lòng hảo tâm nhận mua dùm được ko !?

Hải Chuối thích bài này.

30. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

thích thì để lại cho bác 1 cái, để cắm máy test vài ngày xem sao, qua tuần rảnh gởi về cho. rảnh thì cho mình số đt liên lạc. Cái này hơi to đó nha, 2 quạt lớn, card khá dài, thùng máy đời cũ là đụng ổ cứng đó, nó dài 250cm, thùng máy của mình gắn vô phải dời ổ cứng lên trên mới gắn được.
    nén thì bác thử cái AsVideoConv, thằng này hơi khó setting, nhưng nó chơi được cả card nvida lẫn amd, hỗ trợ nén h.264 h.265 bằng gpu, có khử noise bằng gpu luôn

Hải Chuối thích bài này.

31. quochuy

quochuy New Member

Em đã làm như bác . Chọn Chuẩn cao nhất nhưng chat luong file ra kém quá bác ơi. có cách nao nữa ko ạ

32. minhduclx

minhduclx MemVIP

@quochuy Xuất MPEG2 đi, chịu khó tốn dung lượng tý, xuất tầm 18-20-22-24-30MB/s (xuất theo source film đó, máy quay 18 thì xuất 18, máy quay 24-30 thì xuất 24-30). Dung lượng cao chất lượng ok.

Hải Chuối thích bài này.

33. Hải Chuối

Hải Chuối MemVIP

Hi Bác !
    Cây 750 Ti này dựng premiere kéo timeline duyệt view có mượt không bác, chấp nhận mức full, hay 1/2, 1/4 ... ?
    Em đang tìm thấy bản 2gb cũng rẻ ghê, hơn 1tr, tham khảo. :D

Chỉnh sửa cuối: 27/1/18

34. minhduclx

minhduclx MemVIP

Mình nghĩ bác hỏi câu hỏi hơi khó trả lời.
    Vì mượt thì...nếu bác cứ bỏ source FHD lên cắt gọt chắc mình nghĩ nó dư sài. Nhưng bác thêm kỹ xảo, thêm lớp lang, rồi filter thì...khó trả lời, vì cái bác thêm đó ai biết nó nặng cỡ nào !? Nhất là filter hay tinh chỉnh màu sắc nầy kia,...nhiều cái làm có 1 tý nhưng preview nó vắt kiệt sức vga như chơi.
    Chưa kể bỏ vô timeline dài bao lâu nữa !? 5-10'nó kéo khác 1h càng khác cái time line 4-6h :D.

Hải Chuối thích bài này.

35. Hải Chuối

Hải Chuối MemVIP

Hi ! Em quên chưa nói rõ, chỉ cần duyệt phim FHD... dài tầm phim cưới không thôi, chưa thêm Filter gì hết, duyệt mà mượt thì sẽ phát hiện kĩ được mấy ông... ngoáy mũi, móc ghèn mắt.... gãi đít, mấy em.. lộ hàng :D. thật sự dựng phim Em chỉ ngán mấy cái cảnh đó thôi, kéo view mà nó đơ là nhiều khi bỏ sót lại mấy khúc "nhạy cảm". Em dựng có lần thì gió tốc váy em gái lộ hết phụ tùng, có ông khách tới bắt tay thì... bóp chim cả chủ nhà, ngoáy mũi thì thường xuyên :D
    Thanks bác tư vấn ♥, card này mà duyệt mượt thì tốt quá, duyệt cắt gọt xong yên tâm làm Filter.

Chỉnh sửa cuối: 28/1/18

36. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Mới thử, chạy ngọt bác ạ, kéo mượt nhưng kéo gấp quá thì hình vẫn theo kịp nhưng con chuột hơi lag, preview không lag, có cả chỉnh màu bằng lumetri (color balance, bright, tăng giảm màu)
    Máy thế này: cpu 3770, z77, 16gb ram 2400, gtx 750ti 2gb, ssd 250g + 3tb hdd. Xem xét mãi thấy bộ này kinh tế nhất, nhưng chạy premiere chưa ngọt lắm, phần do ram chưa đủ, phần do có 1 cái ssd sata thôi, đang sưu tầm cái ssd 960 và ram 2400 cắm vào xem cải thiện thế nào.

Hải Chuối thích bài này.

37. Hải Chuối

Hải Chuối MemVIP

Tốt rồi ! cảm ơn Bác tư vấn nha ♥ :)

Chỉnh sửa cuối: 28/1/18

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |