Lỗi xuất phim EDIUS bị crash !!!

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp' bắt đầu bởi swenz98, 29/10/17.

1. swenz98

swenz98 New Member

Tình hình là em mới làm xong một cái project cưới, nhưng mà xuất cứ bị crash rồi văng ra thôi :(
    Xuất các định dạng avi, mpeg... đều k được cả :(
    Ai biết lỗi này giúp em với :( Thanks nhiều ạ :(

2. nguyenvanduc

nguyenvanduc MemVIP

bạn dùng bản bao nhiêu. Có 2 cách xử lý :
    - bạn để ý khi render thì đến phút bao nhiêu bị văng, sau khi văng thì tìm vào khoảngt thời gian đó có thể 1 file bị lỗi, bỏ qua khỏng thời gian đó và render 1 đoạn khác sau đó xem có bị văng không. Đây là cách dò từ từ khi chắc chắn phần mềm không có lỗi gì.
    - cài lại phầm mềm edius.
    mong bạn giải quyết tốt vấn đề.

3. minhduclx

minhduclx MemVIP

Xuất avi/MPEG mà bị thì khó đoán lỗi lắm, vì lỗi có thể túa xua. Vì 2 cái đó dễ nhất, dễ mà bị là có khả năng lỗi từ phần cứng đến phần mềm, từ soft đến project,...phải check mới ra.
    Giống nói tự nhiên nhà em ko chịu ăn cơm. Dữ liệu chỉ gói gọn vậy thì...đoán đủ thứ bệnh:1. Cơm thiu - ko ăn.. 2. Cơm mặn/cháy/khét/ngọn quá/chua quá,...ko thèm ăn,.....đến X. Nhứt răng ăn ko nổi hay Y.Đau họng không ăn được hay Z đau bao tử khồn muốn ăn hay ...
    Với dữ liệu nhiêu đó của bạn - để tìm ra bệnh thì ko đoán được. Tự bạn nên truy vấn nguồn cơn, rút ra chỗ lỗi để nhờ thì tốt hơn. Còn ko biết thì đăng địa chỉ - ae ai ở gần ai rảnh nhận giúp thì đem máy qua nhờ, hay trả phí nhờ giúp trị bệnh.

Còn chung quy thì như bạn trên nói, PJ bạn có lỗi - hay chương trình Edius có lỗi - hay máy bạn lỗi(haha chung quy nhiêu đó bao gồm 1 đống từ a-z-z thứ 1000 mình kể sơ trên rồi đó).

nhatthangpt thích bài này.

4. nhatthangpt

nhatthangpt MemVIP

MINHDUCLX ơi.chào bạn mình xài win7 (64 bit) chạy edius 7.53 dow từ thuviencuoi về.mình dựng bình thường.nén ra h 264 thì bình thường.nhưng nen ra dvd thì không được.mình quay hệ pal.mở edius 50i.(10 bit)xin bạn chỉ dùm với.mới cài lại tất cả từ win tới edius.nó báo như hình sau.mình không biết tiếng anh.đành bó tay.chỉ dùm mình nhé.cám ơn bạn( sao mình tải file hình mình chụp bị báo lỗi không được )

5. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

mấy bạn nói đúng.chắc có thể môt clip nào đó bị xóa - mà bạn vẫn còn để trên timline..............

6. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đức ko bao giờ dùng Edius xuất DVD nên câu hỏi của bạn Đức poaty.
    Nếu chỉ cần DVD - bạn xuất MPEG2 ấy, với bitrate tối thiểu 15Mbps ấy (thông dụng 18, Đức xuất từ 25-35 cơ), xuất càng cao ra film coi càng đẹp, dù là SD chỉ cần chép vào USB lên LCD coi vẫn rất ok, so với FHD cũng đạt 7-8/10 với mình và khách - vì khách nhiều người chả hiểu nét như FHD là gì đâu - cần nét như coi film hay đài là ok. Xong Đức dùng Tmpegenc nén lại ra DVD, cực nhanh. Nhưng rất ít làm cách đó, vì giờ quay toàn trả FHD, DVD tặng kèm, nên xuất MP4 FHD rồi lấy nó nén ra DVD, chất lượng thua cái kia tý còn cỡ 5-6/10 thôi.
    Cái nầy so là theo Đức và ở quê nha, chứ dân sành công nghệ mà nói thế cười thúi mũi, vì dám nói SD mà đạt tới 8/10 so với FHD, vì thực tế thua nhiều - nhưng khách cảm nhận ko hết và đa phần LCD 32" ko phát huy hết hiệu quả FHD, cỡ 40in mới thấy khác rõ, 50in thì cách biệt cực kỳ rõ (quay hoài mà nhà có TV 50in hiếm thấy cỡ 2-5%, 40in thấy kha khá cỡ 10-20%, còn lại toàn 32", thậm chí có nhà còn 24" nữa. Nhiều nhà có đk mà ko mua TV bự, lý do bự quá ngồi coi ko hợp với cái phòng tương đối hay không quen coi bự thế).

nhatthangpt thích bài này.

7. nhatthangpt

nhatthangpt MemVIP

Cám ơn bạn thật nhiều.chúc bạn MINHDUCLX có một ngày cuối tuần vui và hạnh phúc bên gia đình

minhduclx thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |