Vào timeline EDIUS Phim bị giựt

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp' bắt đầu bởi Vũ Anh Nhân, 3/10/18.

1. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

Mình đưa phim vào timeline EDIUS khi play thì bị giựt, view ngoài coi thì không sao, mình đang sử dụng EDIUS 7.53 , xuất thử thì bình thường, hôm nay mới bị nguyên nhân này , các bạn có kinh nghiệm hoặc đã từng bị giúp mình cách khắc phục , Cám ơn diễn đàn và các bạn

2. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Chưa gặp nên chưa biết sao, nhưng góp ý chút:
    1. Film đưa vào làm cùng hay khác loại máy quay so với trước? Nếu xài edius 7 và làm việc với film quay chuẩn xavc 50Mps của nx100 (hoặc mấy loại tương tự) thì thấy nặng hơn nhiều.
    2. Ổ C có bị đầy?
    3. Nếu máy có quicksync nên chuyển sang edius 8, khi playback sẽ đc quick sync hỗ trợ, giảm nóng cho hệ thống, kéo timeline nhẹ hơn, làm việc với file xavc, 2k 4k cũng nhẹ hơn nhiều.
    4. Nên dùng win 10 1709, bản cuối cùng chạy đc với edius cr@ck.

Vũ Anh Nhân thích bài này.

3. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

Mình xài bản 7. 2 thì không bị .. không hiểu sao nữa, máy mình yếu chỉ có i3 thôi

4. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

5. ngocduynh

ngocduynh MemVIP

Mình xài eduis 8 cũng bị vậy, cấu hình mình cũng tháp ram 4g. xong mình khắc phục bằng cách là (sau khi mở timeline lên. thấy EDIUS khi play bị giựt thì khởi động lại Win} là được.

6. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

I3 lên edius 8 càng tốt bác ạ. Quicksync sẽ gánh bớt tải cho cpu khi playback.
    Máy giờ rẻ bèo, sao còn phải dùng i3? Bác dùng i3 đời nào?

À thêm cái nữa, bác cài cái color fast vào, lấy 1 clip thử cho color fast vào rồi playback xem, nếu playback bị lag là cài đặt chưa ổn, kinh nghiệm mình cài từ hồi edius 6 trên win 7 đến giờ.

7. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- máy mình i3 -3220 - GTX 750, cái này cháu nó cho để vọoc cho vui, giờ già rồi nên mò mẫm mà, nếu vậy edius 8 lấy project bản 7 được không bạn , bạn có bản 8 nào không cho mình nghen cám ơn trước

8. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Trong diễn đàn mình có bản edius 8 repack, bác tìm lại đi.
    Con i3 đó, đem ra đổi bù khoảng 700k lấy con i5 3570 chạy edius nhanh hơn gần gấp đôi do i5 có 4 nhân còn i3 có 2 nhân thôi

9. vinhvideo_py

vinhvideo_py MemVIP

bạn nói rõ ti được không vi edius nếu bỏ hiêu ưng chống rưng hay hiêu ưng chuyển cảnh thường thi bi găt vây dó như xuât ra không sao ca nếu cần hộ trọ minh xin giúp hêt minh

10. photongheo

photongheo MemVIP

mình cũng bị vậy - đổi Vga 1060 là hết ( lúc trước xài Quardpro 4800 )

11. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

Mình chưa làm gì hết đã bị rồi bạn à, mình có core quard 9400 đưa bao nhiêu tầng timline vẫn bình thường mà mình sài bản 7.2 - còn đây i 3 bản 7.53 giựt , hơi mệt vì kiểm tra phim hơi bị khó , cám ơn các bạn đã quan tâm

12. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Mình cài nhiều máy với nhiều bản Windows khác nhau với edius phiên bản 6 7 8 khác nhau.
    Mình vd 1 cái, nếu win 7 cài edius 6, khi bỏ color fast vào thì playback bình thường, không lag (card màn hình gtx 650 1G trở lên là đc). Nhưng nếu win 7 cài edius 7 thì trên 80% là không đc, playback sẽ bị giật. Nhưng edius 7 lại chạy tốt trên win 10, cài phát đc ngay. Tất cả đều thử trên 1 máy, với 1 film giống nhau, các bản cài đặt cũng giống nhau.
    Mình không bàn đến tốc độ xuất film ở đây, chỉ bàn đến vấn đề playback có lag không, thao tác kéo timeline nặng hay nhẹ, thử bằng color fast là dễ thấy nhất.

13. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Máy bác, nếu đc đổi con i3 lên i5 hết tầm 700k, mua cái card màn hình gtx 750 giờ cỡ 700-800k là xài ngon rồi.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |